True Memories Of My Life [Kumbukumbu za Kweli za Maisha Ya Shigongo] - 5

ERIC SHIGONGO, mwandishi mahiri wa vitabu barani Afrika, Mkurugenzi wa Kampuni ya Global Publishers, mjasiriamali wa kimataifa na mhamasishaji, ameamua kuyaweka wazi maisha yake ya zamani kupitia gazeti hili.
Alianza kueleza kuanzia jinsi alivyoanza darasa la kwanza, maisha ya tabu waliyoishi na wazazi wake, jinsi baba yake, marehemu mzee James Bukumbi alivyokuwa akiihangaikia familia yake mpaka walipohamia jijini Mwanza, wakiishi kwenye kibanda kidogo cha matope. Anaendelea kusimulia matukio mbalimbali aliyokutana nayo katika safari yake ya maisha.
UNGANA NAYE…
MIEZI michache baadaye baba aliamua kutuandikisha ili tuendelee na masomo ya shule ya msingi kwenye Shule ya Msingi Gedeli, iliyoko eneo liitwalo National kama kilometa tano hivi kutoka nyumbani kwetu, ilikuwa ni shule nzuri, mwalimu mkuu akiwa Mwalimu Maega.
Siku ya kwanza tu darasani nilimwona Ally Saleh (mtoto wa familia tajiri  ambaye yeye na kundi lake walinipiga na kuyanywa maziwa niliyotumwa na mama), nikakumbuka kila kitu alichonitendea na hasira ikanipanda.
Sikuwa na la kufanya sababu yeye alikuwa na marafiki wengi na mimi nilikuwa mgeni, nikaamua kubaki kimya,  nikaapa ndani ya moyo wangu sitaongea naye maisha yangu yote, hiyo ilikuwa mwaka 1979.
Huwezi kuamini nikikuambia nilichokisema ndicho kilichotokea, sikuongea na Ally Saleh mpaka tukamaliza darasa la saba, hali iliendelea hivyo hivyo, nikiwa na chuki naye mpaka mwaka 2005 baadaye, kaka yangu alipofariki dunia na tukakutana kwenye msiba Mwanza, ndipo tukakaa na kuzungumza tukiwa watu wazima, yote yakaisha.
Siipendi sana tabia yangu hii ya kushikilia jambo, lakini ambacho huwa nataka ni mtu aliyenikosea kuketi chini na mimi na kuyazungumzia, kama hatujazungumza na  kueleweshwa au kuambiwa neno moja tu “samahani” ambalo hakika hunivunja nguvu, chuki yangu haitaisha. Napenda sana kuzungumzia matatizo hata kama ni magumu, ili kuyatafutia ufumbuzi na tukishamaliza tumemaliza, hutasikia tena.
Sikumbuki vizuri  kama kuna mtoto  mwingine alikuwa akienda shuleni akiwa hana viatu isipokuwa mimi na dada yangu Joyce,  tulisoma katika mazingira magumu sana tukibezwa na wanafunzi wengi,wakati mwingine hata walimu. Umasikini ni kitu kibaya ndiyo maana naupiga vita kwa nguvu zangu zote, masikini haheshimiwi hata kama ana mawazo mazuri kiasi gani, hicho ndicho kilichonipata mimi na familia yangu nikiwa mdogo.
Rafiki pekee niliyekuwa naye shuleni alikuwa ni Daudi Kanizio, sababu yeye pia alitoka katika familia masikini, baba yake akiwa fundi wa ujenzi, masikini kwa masikini walitengeneza urafiki. Sijui hapo nilitegemea kupata nini? Hili ndilo tatizo la watu wengi duniani, kutafuta watu wanaofanana nao na kuanzisha nao urafiki.
Sisemi kwamba kuwa na rafiki masikini ni vibaya, ubaya ninaouona mimi ni  mazungumzo ambayo watu wawili masikini hufanya, mara nyingi yamekuwa  ni ya umasikini na kulalamika badala ya kuchukua hatua ya kujikomboa.
Ninachojaribu kuonesha hapa ni kwamba mara nyingi mazungumzo ya watu wanaofanana huwa ni yaleyale, inakuwa si rahisi sana kupiga hatua kama mnazungumza mambo yaleyale kila siku, matokeo yake mtaendelea kubaki watu walewale kila siku. Hakuna ubaya kubaki na rafiki yako masikini lakini ukajaribu kutafuta rafiki mwingine mwenye nafasi tofauti kiuchumi, ukajaribu kujifunza kwake kila siku.
Maongezi yangu  na Daudi  kila siku yalikuwa ni malalamiko na kujitesa na chuki iliyotujaa vifuani dhidi ya watu waliofanikiwa na kuwaona kama wao ndiyo chanzo cha matatizo yetu. Tulitupa lawama nyingi kwa watu wengine kwamba ndiyo waliohusika  na matatizo yetu, mfano  tulisema: “Hawa matajiri wanatunyonya ndiyo maana sisi tunateseka.”  
Katika mazungumzo kama hayo kweli ulitegemea tutoke? Haiwezekani, matokeo yake tuliendelea kubaki watu walewale, wenye chuki dhidi ya watu waliofanikiwa tukiwa tumejitenga na watu wengine ambao yawezekana wangeweza  kutupatia  mawazo ya kutuondoa mahali tulipokuwa.
Shuleni palikuwa ni kama  kilometa mbili hivi,  ambazo ilikuwa ni lazima nitembee kwenda na kurudi nikipita katikati ya milima iliyopo kati ya Mecco na National, ambako hivi sasa kumeenea nyumba nyingi za kifahari. Nilipenda sana kumpitia Daudi nyumbani kwao, sehemu iliyoitwa Majanini,  sababu nyumba nyingi eneo hilo zilikuwa zimeezekwa kwa nyasi.
Watoto wengine ambao nawakumbuka mimi na dada yangu tulioongozana nao kwenda shule walikuwa ni  Deogratius Manumbu (ambaye hivi sasa yupo Chuo Kikuu cha SAUT),  Mary Ambrose (ambaye hivi sasa ni marehemu)  na Paul Malale (huyu pia  alifariki dunia miaka mingi iliyopita).
Sikuwa na marafiki wengi sana shuleni, mara nyingi nilijitenga na  sikuwa muongeaji sana, kwa sababu niliamini kile ambacho ningekisema kingekuwa kimekosewa! Sikuwa najiamini kabisa, hivyo ndivyo jamii ilivyonijenga, nilifanywa nijipuuze kwa jinsi watu walivyoniita na kunichukulia nami nikakubaliana nao na kuona walikuwa sahihi.
Hata mwalimu alipouliza swali darasani sikunyanyua mkono wangu kujibu, nikiamini jibu langu lisingekuwa sahihi! Mfano, mwalimu alipouliza swali kama; watoto mbili mara mbili ni ngapi? Nilijua kabisa moyoni mwangu kwamba jibu ni nne, lakini sikunyoosha mkono, mwalimu aliponinyanyua na kutaka nijibu nilisema sijui, nikiwa sina uhakika kama kweli nne lilikuwa jibu sahihi.
“Wee mjinga sana,  hata mbili mara mbili hujui?” mwalimu alisema.
“Haa!Haaa!Haaa!” wanafunzi wote darasani walicheka, nami nikaketi kwa aibu.
“Ntambo, hebu jibu mbili mara mbili ni ngapi?”
“Ni nne mwalimu!”
“Mh! Kumbe na mimi ningejibu ningepatia,” niliwaza baada ya jibu kutolewa.
Hata siku moja sitaisahau siku nilipopigana na kijana mmoja aitwaye Cosmas, jina la baba yake silikumbuki maana imekuwa muda mrefu na kwa sasa yeye ni marehemu.  Yeye alijifanya mbabe na vijana wote walimuogopa, hiyo ilimfanya apende sana kunizomea na kuniita madaso kila nilipopita, siku moja nilipita mbele ya nyumba yao nikiwa na mpira wangu wa matambara, akauchukua kwa nguvu.
“Cosmas nipe mpira wangu.”
“Hakuna mpira hapa, nitakubonda.”
“Huwezi! Nipe mpira wangu.”
“Kwenda zao kule, madaso wee.”
Kilichotokea hapo ilikuwa ni vumbi, wote tukiwa chini, silaha zote za mwili zikitumika kuanzia mikono, miguu, meno nk. Watu wakajaa na kutuzunguka, badala ya ‘kutuamlia’ tulikuwa tukishangiliwa, watoto wakisema: “Tunataka tujue nani gangwe!”
Tulipigana karibu saa nzima, wote tukawa tumechoka, damu zikitutoka. Katika kuserereka, kumbe bila kujua tulikuwa tumefika kwenye shimo la maji machafu lililokuwa likichimbwa, tukadumbukia ndani yake! Tukiwa humo hatukuacha,watoto wakiwa wamejaa juu wakichungulia na kushuhudia.
Itaendelea wiki ijayo,

Views: 1964

Tags: hadithi11

Comment

You need to be a member of Global Publishers to add comments!

Join Global Publishers

Comment by penina mwailunda on November 20, 2012 at 12:31pm

mh!!! haya lete vionjo ili tupate nasi msisimko wa maisha tuweze jikwamua na maisha

Comment by DORAH FREDY on November 20, 2012 at 11:51am

Maisha ya umaskini duhhh acha tuuuu

Comment by FRANK CASTORY on November 20, 2012 at 2:48am

mmmmmmmmmmmh kweli binadamu tunatoka mbali sana

Comment by godwin julius leo on November 19, 2012 at 12:59pm

inahuzunisha na kufurahisha,ila ni kweli mawazo ya maskini hayadhaminiwi

Comment by ADON H FALETH on November 19, 2012 at 12:23pm

hahahahaha

NI SUPERMARKET GANI BORA KULIKO ZOTE KATI YA HIZI? NA KWA NINI? TOA MAONI YAKO!
  

Forum

POLISI KUPAMBANA NA WANAHABARI, WAFUASI WA CHADEMA NANI ALAUMIWE?

Started by GLOBAL in Siasa. Last reply by maleka sakeha Oct 9. 1 Reply

Jeshi la Polisi likiwa na silaha pamoja na mbwa, Septemba 18, mwaka huu limepambana na wafuasi wa Chadema na wanahabari waliofika katika Makao Makuu ya Jeshi la Polisi jijini Dar kufuatilia tukio la Mwenyekiti wa Chadema Taifa, Freeman Mbowe…

Tags: VURUGU

KIU YA WATANZANIA NI IPI, SERIKALI MBILI AU TATU?

Started by Global Publishers Ltd in Siasa. Last reply by ıznƃunɥɔW Sep 28. 23 Replies

Kitendawili kilichopo katika taifa leo kwa sasa ni juu ya serikali ngapi zinafaa kuelekea kupata Katiba Mpya, Serikali mbili au Serikali tatu?TOA MAONI YAKO HAPA!

Tags: katiba, siasa

JUAN MATA KUTUA MANCHESTER UNITED ATASIADIA KULETA MATOKEO BORA BAADA YA TIMU KUSUASUA?

Started by GLOBAL in Burudani. Last reply by maleka sakeha Oct 9. 84 Replies

Juan Mata anataraji kutua Manchester United akitokea klabu ya Chelsea ya…

KUKAMATWA WATANZANIA NA MADAWA YA KULEVYA KILA MARA, TATIZO NI NINI?

Started by GLOBAL in Habari. Last reply by navarrohart Jun 8. 37 Replies

VITENDO VYA KUKAMATWA WATANZANIA NA MADAWA YA KULEVYA KWA SASA VIMEZOELEKA. KATIKA NCHI MBALIMBALI WATANZANIA WAMEKUWA WAKIKAMATWA KWA UBEBAJI WA MADAWA HAYO. JE, TATIZO NI NINI? NA NINI KIFANYIKE?

Tags: MARA, TATIZO, NI, NINI?, KILA

JESHI LA POLISI KUTOA MILIONI 100 KWA ATAKAYEWEZESHA KUPATIKANA WAHALIFU WANAOMWAGIA WATU TINDIKALI NI KWAMBA LIMESHINDWA KAZI?

Started by GLOBAL in Maisha. Last reply by anilahsan Jun 26. 72 Replies

Kamanda wa Jeshi la Polisi Kanda Maalumu ya Dar es Salaam.Jeshi la Polisi…

SIMBA SC WAMTUPIA VIRAGO JUMA KASEJA

Started by GLOBAL in Burudani. Last reply by Aicar Salewa May 23. 5 Replies

TIMU ya Simba SC leo imetangaza rasmi kuachana na mlinda mlango wake mahiri, Juma…

JE, NI SAHII KWA JESHI LA POLISI KULIPUA MABOMU WAKATI WANANCHI WAKIAGA MIILI YA WENZAO?

Started by GLOBAL in Siasa. Last reply by penina mwailunda Oct 17. 22 Replies

Juzi (Jumanne) polisi walilipua mabomu ya machozi kuwatawanya wafuasi wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) waliokuwa wamekusanyika katika Viwanja vya Soweto jijini Arusha kwa ajili ya kuaga miili ya wenzao watatu waliopoteza maisha katika…

UKIMYA WA VYOMBO VYA DOLA KUTOA TAARIFA ZA MATUKIO YA MAUAJI NA UTEKAJI NI ISHARA KUWA WANAHUSIKA?

Started by GLOBAL in Habari. Last reply by LUPILYA GREGORY SIMON Dec 19, 2013. 7 Replies

Absalom Kibanda akiwa ICU.USIKU wa Jumanne ya Machi 5 kuamkia Machi…

Tags: UTEKAJI, NA, MAUAJI, NI, ISHARA

TOP NEWS WEEK HII

Latest Activity

John Hatchett posted a status
1 minute ago
meet sharma posted a status
2 minutes ago
zanta posted a status
2 minutes ago
John Hatchett posted a status
2 minutes ago
John Hatchett posted a status
2 minutes ago
meet sharma posted a status
4 minutes ago
gilbert posted a status
4 minutes ago
GLOBAL's 19 blog posts were featured
4 minutes ago
John Hatchett posted a status
6 minutes ago
John Hatchett posted a status
6 minutes ago
robinrubby posted a status
7 minutes ago
John Hatchett posted a status
7 minutes ago

© 2014   Created by Global Publishers Ltd.

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service