uhohehahe unasababisha wasanii kuukwepa muziki wa asili, adai pamoja na kutesa na albamu ya ‘Chambua Kama Karanga’ hakufanikiwa kununua hata baiskeli


Na George Kayala
KILA inapoitwa leo wasanii wa Bongo Flava wanaibuka kama uyoga uotavyo kipindi cha msimu wa mvua hasa kwenye mikoa yenye rutuba nzuri. Jiji la Dar es Salaam naweza kulifananisha na mikoa yenye ardhi nzuri ambayo nyakati za masika suala la kurudi na uyoga nyumbani ukienda msituni ni jambo la kawaida.

Kuibuka kwa wasanii hao kunatokana na baadhi yao kuona kuwa huko ndiko sehemu ya kuchomokea kimaisha. Utakuta kijana analala akiota anaimba na akiamka asubuhi anaanza kutafuta studio kwa ajili ya kuingiza ‘voko’.

Kutokana na haraka ya kutaka kutoka kimaisha kwa kutumia njia ya muziki ndiyo maana hujikuta wanarekodi nyimbo ambazo huwa na utamu kama wa ‘jojo’ ukianza kuitafuna lakini kadiri muda unavyozidi kwenda ndivyo inavyozidi kubadili ladha yake. Nyimbo za wasanii wa namna hii huvuma kwa miezi kadhaa ama nusu mwaka kisha hutoweka sokoni kimya kimya na kuwaacha wahusika wakiwa hawana nyuma wala mbele.

Msanii wa muziki wa asili ya Kihaya, Saida Karoli, hivi karibuni nilimtupia swali la kwa nini waimbaji hasa wa muziki wa Bongo Flava huvuma ghafla kisha kutoweka. Saida, bila hiyana alisema kuwa kinachofanya wasanii wengi na si wa muziki wa kizazi kipya pekee bali hata miondoko mingine nyimbo zao zichuje haraka, ni kutokana na kuwa na mtaji mdogo wa kurekodi vibao vyao.

Saida alisema kuwa, inawezekana msanii akawa na mashairi mazuri na yenye kueleweka katika jamii, lakini tatizo hutokea ukosekanaji wa vionjo katika miziki yao ambayo huwa haiwashawishi wasikilizaji.

Mwanadada huyo ambaye kwa sasa ameibuka na albamu yake mpya inayokwenda kwa jina la ‘Wakati ndiyo huu’ aliongeza kuwa, wapenzi wa muziki wamegawanyika katika makundi matatu.

Kundi la kwanza ni watu wanaopenda kusikiliza ujumbe unaoimbwa, la pili ni la wale wanaopenda vionjo vya vyombo vya muziki na la tatu hupenda vyote. Hivyo, ili kuufanya wimbo wako udumu sokoni unatakiwa kila eneo ukamilike.

Saida aliyefanikiwa kujizolea umarufu mwaka 2002 kutokana na albamu yake ya ‘Chambua Kama Karanga’ alisema kuwa, mbali na kuwa na wimbo uliokamilika kila idara, wakati wa kuurekodi kwenye video kunahitajika ubunifu wa hali ya juu ili kila atakayeiangalia asichoke.

“Muziki ni ubunifu, unaweza kurekodi kibao chako safi kikawa na kila kionjo lakini wakati wa kutengeneza video yake unavurunda kutokana na kulipua wakati wa kufanya kazi hiyo. Unatakiwa kutulia na kutumia muda mwingi wa kuandaa kitu kilicho bora zaidi ili kisichuje sokoni,” alisema Saida.

Saida aliongeza kuwa, ili kudhihirisha anachokiongea ni cha kweli, mfano mzuri upo kwake kwani alilitambua hilo na kukubali kutumia muda mrefu kurekodi wimbo mmoja kwa gharama kubwa na ulipotoka kila mtu akaukubali.

Mwanamama huyo aliyeonekana kivutio kwa watu wengi hasa wakazi wa Dar kutokana muonekano wake ‘wa kishamba’, miaka ya 2002 alidai kuwa kinachofanya wasanii warekodi chini ya kiwango ni kutokana na uhohehahe walio nao.

Nilipomtaka aeleze kwa nini ameg’ang’ania muziki wa asili badala ya kugeukia miondoko mingine, Saida alisema kuwa, tangu utoto alikuwa anacheza ngoma za kabila lake (Kihaya) na alipopata wazo la kuzibadili ngoma hizo kwenda kwenye midundo ya kisasa, akaona faida yake na kwa sasa hana mpango wa kuacha asili yake.

“Muziki huu wa asili umefanikiwa kunitangaza kimataifa kwani naonyesha vitu vya asili ya Tanzania. ”Mbali na hilo tangu nikiwa mtoto nilikuwa nacheza sana ngoma za Kihaya na nilipofanikiwa kupata wazo la kuzipiga katika muziki wa kisasa, hakika nimeona faida yake na wala sitarajii kuacha,” alisema Saida. Aliongeza kuwa wasanii wengi wanakwepa kupiga muziki wa asili kutokana na uhohe hahe wao kwani muziki huo unahitaji gharama kwa kuingiza kila chombo kimoja baada ya kiingine.

Saida alihitimisha kwa kusema kuwa, pamoja na kutesa na albamu zake za ‘Chambua Kama Karanga’, na ‘Mpenzi Nakupenda’ ‘Neli’, hakufanikiwa kununua hata baiskeli bali aliambulia kupata umaarufu pekee na kipindi hicho alikuwa chini ya meneja wake, Felician Muta.

Aliongeza kuwa baada ya kuachana na Muta alimpata mfadhili mwingine aliyekwenda kwa jina la Madaraka Tivol mwenye maskani yake Mwanza ambaye anamiliki Tivol Studio na akiwa na jamaa huyo amefanikiwa kufyatua albamu mbili ambazo ni ‘Diana Akatanyukwile na ‘Wakati ni huu ‘Kalibatano’. Albamu hizo alidai zimefanikiwa kumpa angalau pesa ya kubadilisha mboga.

Views: 502

Tags: risasi11

Comment

You need to be a member of Global Publishers to add comments!

Join Global Publishers

Comment by Carrie Hudson on October 3, 2010 at 1:10am
She was busy bleaching her skin and forgot to save money for the rain days and now here we go again always have to come with excuses after screwing up everything. Go to school and educate yourself you ignorant woman nobody want to hear your stupid excuses put yourself together and start from the scratch again. Who are you trying to fool here you cant fool anybody but yourself so dumb and what do you want us to do feel sorry for you?? or what I mean seriously get lost dummie!!!
Comment by Maiza on October 2, 2010 at 4:38pm
Pole, wenzio walikufanya mtaji, na kwa kuwa kuhujua mjini shule, ndo maana ukaambulia umaarufu. Da pole sana

NI SUPERMARKET GANI BORA KULIKO ZOTE KATI YA HIZI? NA KWA NINI? TOA MAONI YAKO!
  

ADVERTISE HERE

Forum

POLISI KUPAMBANA NA WANAHABARI, WAFUASI WA CHADEMA NANI ALAUMIWE?

Started by GLOBAL in Siasa on Friday. 0 Replies

Jeshi la Polisi likiwa na silaha pamoja na mbwa, Septemba 18, mwaka huu limepambana na wafuasi wa Chadema na wanahabari waliofika katika Makao Makuu ya Jeshi la Polisi jijini Dar kufuatilia tukio la Mwenyekiti wa Chadema Taifa, Freeman Mbowe…

Tags: VURUGU

KIU YA WATANZANIA NI IPI, SERIKALI MBILI AU TATU?

Started by Global Publishers Ltd in Siasa. Last reply by maleka sakeha Sep 14. 21 Replies

Kitendawili kilichopo katika taifa leo kwa sasa ni juu ya serikali ngapi zinafaa kuelekea kupata Katiba Mpya, Serikali mbili au Serikali tatu?TOA MAONI YAKO HAPA!

Tags: katiba, siasa

JUAN MATA KUTUA MANCHESTER UNITED ATASIADIA KULETA MATOKEO BORA BAADA YA TIMU KUSUASUA?

Started by GLOBAL in Burudani. Last reply by maleka sakeha Sep 14. 80 Replies

Juan Mata anataraji kutua Manchester United akitokea klabu ya Chelsea ya…

KUKAMATWA WATANZANIA NA MADAWA YA KULEVYA KILA MARA, TATIZO NI NINI?

Started by GLOBAL in Habari. Last reply by navarrohart Jun 8. 37 Replies

VITENDO VYA KUKAMATWA WATANZANIA NA MADAWA YA KULEVYA KWA SASA VIMEZOELEKA. KATIKA NCHI MBALIMBALI WATANZANIA WAMEKUWA WAKIKAMATWA KWA UBEBAJI WA MADAWA HAYO. JE, TATIZO NI NINI? NA NINI KIFANYIKE?

Tags: MARA, TATIZO, NI, NINI?, KILA

JESHI LA POLISI KUTOA MILIONI 100 KWA ATAKAYEWEZESHA KUPATIKANA WAHALIFU WANAOMWAGIA WATU TINDIKALI NI KWAMBA LIMESHINDWA KAZI?

Started by GLOBAL in Maisha. Last reply by anilahsan Jun 26. 72 Replies

Kamanda wa Jeshi la Polisi Kanda Maalumu ya Dar es Salaam.Jeshi la Polisi…

SIMBA SC WAMTUPIA VIRAGO JUMA KASEJA

Started by GLOBAL in Burudani. Last reply by Aicar Salewa May 23. 5 Replies

TIMU ya Simba SC leo imetangaza rasmi kuachana na mlinda mlango wake mahiri, Juma…

JE, NI SAHII KWA JESHI LA POLISI KULIPUA MABOMU WAKATI WANANCHI WAKIAGA MIILI YA WENZAO?

Started by GLOBAL in Siasa. Last reply by anilahsan Jul 12. 21 Replies

Juzi (Jumanne) polisi walilipua mabomu ya machozi kuwatawanya wafuasi wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) waliokuwa wamekusanyika katika Viwanja vya Soweto jijini Arusha kwa ajili ya kuaga miili ya wenzao watatu waliopoteza maisha katika…

UKIMYA WA VYOMBO VYA DOLA KUTOA TAARIFA ZA MATUKIO YA MAUAJI NA UTEKAJI NI ISHARA KUWA WANAHUSIKA?

Started by GLOBAL in Habari. Last reply by LUPILYA GREGORY SIMON Dec 19, 2013. 7 Replies

Absalom Kibanda akiwa ICU.USIKU wa Jumanne ya Machi 5 kuamkia Machi…

Tags: UTEKAJI, NA, MAUAJI, NI, ISHARA

Latest Activity

© 2014   Created by Global Publishers Ltd.

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service